Xóa án tích khi bị án treo

Thứ hai - 14/08/2017 09:15
Tôi được hưởng 9 tháng tù treo. Vậy thưa luật sư trong thờì gian bao lâu thì tôi được xoá án tích. Và khi xoá án tích rồi thì tôi còn tiền án trong hồ sơ lý lịch không? Cảm ơn luật sư. Nội dung phân tích:Điều 63. Xoá án tích. Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này. Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.
An treo
An treo
Tôi được hưởng 9 tháng tù treo. Vậy thưa luật sư trong thờì gian bao lâu thì tôi được xoá án tích. Và khi xoá án tích rồi thì tôi còn tiền án trong hồ sơ lý lịch không? Cảm ơn luật sư.
Tên khách hàng: D.N.T
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hình sự của công ty Luật Minh Khuê.
Luật sư tư vấn pháp luật hình sự gọi: 0989 80 81 87
Trả lời:
Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty Luật Quang Minh. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được giải đáp như sau:
Cơ sở pháp lý:
Bộ luật hình sự năm 1999
Bộ luật hình sự sửa đổi năm 2009
Nội dung phân tích:
Điều 63. Xoá án tích
Người bị kết án được xoá án tích theo quy định tại các điều từ Điều 64 đến Điều 67 của Bộ luật này.
Người được xoá án tích coi như chưa bị kết án và được Toà án cấp giấy chứng nhận.
Điều 64. Đương nhiên được xoá án tích
Những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:
1. Người được miễn hình phạt.
2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;
c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;
d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm.
Như vậy đối với trường hợp của bạn. bạn sẽ được xóa án tích sau khi hết thời hiệu thi hành án mà không phạm tội mới là 1 năm. sau khi được xóa án tích, bạn coi như chưa từng bị kết án. Hay nói cách khác sau khi được xáo án tích bạn không có tiền án và trong hồ sơ lý lịch của bạn sẽ không thể hiện là có tiền án
Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật về doanh nghiệp và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.
Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng. 
Để được tư vấn thủ tục xóa án tích xin vui lòng liên hệ theo số Hotline 096 124 3358
Tham khảo thêm bài viết: 
http://luatquangminh.com/news/tu-van-ly-lich-tu-phap-va-xoa-an-tich/dich-vu-ly-lich-tu-phap-tai-ha-noi-15.html

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Đăng kí tư vấn


Kiến thức pháp luật