Không sử dụng đất trồng cây hàng năm trong thời hạn 12 tháng liên tục

Thứ bảy - 16/05/2020 08:57
Bố, mẹ tôi được nhà nước giao 1 ha đất trồng cây hàng năm. Tuy nhiên, do điều kiện gia đình bố, mẹ tôi phải đi làm ăn xa 2 năm nay nên bỏ đất trống không trồng cây. Tháng 1 năm 2020, bố tôi nhận được thông báo của Ủy ban nhân dân xã về việc lập biên bản vi phạm hành chính do bỏ đất trống liên tục trong 2 năm.

Bố, mẹ tôi được nhà nước giao 1 ha đất trồng cây hàng năm. Tuy nhiên, do điều kiện gia đình bố, mẹ tôi phải đi làm ăn xa 2 năm nay nên bỏ đất trống không trồng cây. Tháng 1 năm 2020, bố tôi nhận được thông báo của Ủy ban nhân dân xã về việc lập biên bản vi phạm hành chính do bỏ đất trống liên tục trong 2 năm.

Đề nghị Anh/chị cho biết hành vi bỏ đất trống không trồng cây mà nhà nước giao bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Trả lời:

Khoản 3 Điều 12 Luật Đất đai quy định những hành vi bị nghiêm cấm khi sử dụng đất đai trong đó có hành vi “Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích”.

Ngoài ra, tại Điều 170 Luật Đất đai quy định người sử dụng đất có nghĩa vụ:

1. Sử dụng đất đúng mục đích, đúng ranh giới thửa đất, đúng quy định về sử dụng độ sâu trong lòng đất và chiều cao trên không, bảo vệ các công trình công cộng trong lòng đất và tuân theo các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Thực hiện kê khai đăng ký đất đai; làm đầy đủ thủ tục khi chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất; thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

3. Thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật.

4. Thực hiện các biện pháp bảo vệ đất.

5. Tuân theo các quy định về bảo vệ môi trường, không làm tổn hại đến lợi ích hợp pháp của người sử dụng đất có liên quan.

6. Tuân theo các quy định của pháp luật về việc tìm thấy vật trong lòng đất.

7. Giao lại đất khi Nhà nước có quyết định thu hồi đất, khi hết thời hạn sử dụng đất mà không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền gia hạn sử dụng.

Theo quy định trên người sử dụng đất phải có nghĩa vụ sử dụng đất đúng mục đích và nghiêm cấm không sử dụng đất nhà nước giao. Tuy nhiên, bạn có nêu bố, mẹ ban được giao 1 ha đất trồng cây hàng năm nhưng đã 2 năm bố, mẹ bạn để đất trống không trồng cây như mục đích nhà nước giao là vi phạm một trong những quy đinh pháp luật trên. Hành vi vi phạm trên bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 32 Nghị định 91/2019/NĐ-CP ngày 19/11/2019 xử phạt vi phạm hành chính về đất đai như sau:

 Điều 32. Không sử dụng đất trồng cây hàng năm trong thời hạn 12 tháng liên tục, đất trồng cây lâu năm trong thời hạn 18 tháng liên tục, đất trồng rừng trong thời hạn 24 tháng liên tục

1. Hành vi không sử dụng đất trồng cây hàng năm trong thời hạn 12 tháng liên tục, đất trồng cây lâu năm trong thời hạn 18 tháng liên tục, đất trồng rừng trong thời hạn 24 tháng liên tục mà không thuộc trường hợp bất khả kháng quy định tại Điều 15 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thì hình thức và mức xử phạt như sau:

a) Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng dưới 0,5 héc ta;

b) Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 03 héc ta đến dưới 10 héc ta;

d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng từ 10 héc ta trở lên.

2. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao, cho thuê, công nhận quyền sử dụng đất; trường hợp đã bị xử phạt mà không đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 64 của Luật Đất đai.

Lưu ý: Mức phạt tiền trên là mức phạt với cá nhân. Đối với tổ chức mức phat tiền bằng 2 lần mức phạt với cá nhân

Bạn nêu bố mẹ bạn được giao 1 ha đất và không sử dụng đúng mục đích nhà nước giao 2 năm liên tục là vi phạm vào điểm b khoản 1 Điều 32 Nghị định 91/2019/NĐ-CP bị phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng (trung bình khung là 2.000.000 đồng nếu không có tình tiết tăng nặng hoặc giảm nhẹ). Mức phạt này áp dụng đối với cá nhân có hành vi vi phạm. Ngoài phạt tiền bố, mẹ bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao. Nếu bố, mẹ bạn đã bị xử phạt mà không đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất theo quy định tại điểm h khoản 1 Điều 64 của Luật Đất đai như sau:

1. Các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai bao gồm:

............

h) Đất trồng cây hàng năm không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục; đất trồng cây lâu năm không được sử dụng trong thời hạn 18 tháng liên tục; đất trồng rừng không được sử dụng trong thời hạn 24 tháng liên tục;

Thủy Nguyễn

Tác giả bài viết: Thủy Nguyễn

Nguồn tin: pbgdpl.hanoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Đăng kí tư vấn