Lấn, chiếm ngõ đi chung

Thứ bảy - 16/05/2020 09:11
Ngõ nhà tôi rộng 3,5 m có 10 hộ gia đình cùng sinh sống rất lâu. Thời gian gần đây nhà hàng xóm cạnh gia đình tôi có gắn mái tôn và xây tường cao 1,5m lấn ra mặt ngõ đi chung chiều ngang 4,5m và chiều dài 50 cm để làm nơi để đồ ảnh hưởng đến việc đi lại của cư dân trong xóm

Ngõ nhà tôi rộng 3,5 m có 10 hộ gia đình cùng sinh sống rất lâu. Thời gian gần đây nhà hàng xóm cạnh gia đình tôi có gắn mái tôn và xây tường cao 1,5m lấn ra mặt ngõ đi chung chiều ngang 4,5m và chiều dài 50 cm để làm nơi để đồ ảnh hưởng đến việc đi lại của cư dân trong xóm

Anh/chị cho biết hành vi của hàng xóm tôi có vi phạm luật không? Nếu vi phạm bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Trả lời:

Khoản 11 Điều 12 Luật xây dựng quy định các hành vi bị cấm trong đó có hành vi cấm " Sử dụng công trình không đúng với mục đích, công năng sử dụng; xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác và của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung". 

Điểm đ khoản 1 Điều 118 Luật xây dựng năm 2014 quy định phá dỡ công trình xây dựng áp dụng đối với hành vi "Công trình xây dựng lấn chiếm đất công, đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân; xây dựng sai với thiết kế được phê duyệt đối với trường hợp được miễn giấy phép xây dựng";

Bạn có nêu hàng xóm của bạn có gắn mái và xây tường cao 1,5 lấn ra mặt ngõ đi chung chiều ngang 4,5m và chiều dài 50 cm để làm nơi để đồ là vi phạm vào một trong những điều cấm quy định tại Luật xây dựng là xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung và hành vi trên sẽ bị phá dỡ phần xây dựng lấn chiếm theo quy định tại Điểm đ khoản 1 Điều 118 Luật Xây dựng năm 2014 và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 7 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng, khai thác, chế biên, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản phát triển nhà ở quản lý sử dụng nhà và công sở như sau:

7. Phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Xây dựng công trình không phù hợp với quy hoạch xây dựng được duyệt;

b) Xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng;

c) Xây dựng công trình sai cốt xây dựng;

d) Xây dựng công trình lấn chiếm hành lang bảo vệ công trình quốc phòng, an ninh, giao thông (trừ trường hợp quy định tại Nghị định của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt), thủy lợi, đê điều, năng lượng, khu di tích lịch sử - văn hóa và khu vực bảo vệ công trình khác theo quy định của pháp luật; xây dựng công trình ở khu vực đã được cảnh báo về nguy cơ lở đất, lũ quét, lũ ống (trừ trường hợp xây dựng công trình để khắc phục những hiện tượng này);

đ) Xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích, lấn chiếm không gian đang được quản lý, sử dụng hợp pháp của tổ chức, cá nhân khác hoặc của khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung.

Lưu ý: Mức phạt tiền này là mức phạt với cá nhân. Đối với tổ chức mức phạt tiền bằng 2 lần mức phạt đối với cá nhân 

Hành vi vi phạm nhà hàng xóm của bạn sẽ bị áp dụng xử phạt theo quy định tại điểm đ khoản 7 Điều 15 Nghị định 139/2017 là phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với hành vi xây dựng cơi nới, lấn chiếm diện tích khu vực công cộng, khu vực sử dụng chung (mức trung bình trung của khung hình phạt là 55.000.000 đồng nếu không có tình tiết tăng nặng và giảm nhẹ). Mức phạt tiền này là áp dụng đối với cá nhân có hành vi vi phạm. 

Ngoài phạt tiền hàng xóm của bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả theo quy định tại điểm đ khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP "Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này."

Như vậy, hàng xóm của bạn ngoài bị phạt tiền theo mức quy định trên sẽ bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đã lấn chiếm ra với chiều ngang 4,5m và chiều dài 50 cm.

Thủy Nguyễn 

 

Tác giả bài viết: Thủy Nguyễn

Nguồn tin: pbgdpl.hanoi.gov.vn

 Từ khóa: Lấn, chiếm ngõ đi chung

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Đăng kí tư vấn