Nhập khẩu và bày bán hàng hóa giả mạo nhãn hiệu

Thứ bảy - 16/05/2020 20:21
Qua kiểm tra, Đội Quản lý thị trường X phát hiện Công ty A đang bày bán 354 chiếc bếp từ đôi có dấu hiệu là hàng giả mạo nhãn hiệu SCHOOT đã được bảo hộ

Qua kiểm tra, Đội Quản lý thị trường X phát hiện Công ty A đang bày bán 354 chiếc bếp từ đôi có dấu hiệu là hàng giả mạo nhãn hiệu SCHOOT đã được bảo hộ

Trong quá trình làm việc, giám đốc công ty đã xuất trình tờ khai nhập khẩu hàng hóa, xác định giá trị hàng hóa là 336.300.000 đồng. Theo yêu cầu của Đội Quản lý thị trường X, công ty Y- đại diện pháp lý cho nhãn hiệu SCHOOT tại Việt Nam đã xác nhận toàn bộ 354 chiếc bếp từ là hàng hóa giả mạo nhãn hiệu SCHOOT đã được bảo hộ. Xin hỏi  công ty A sẽ bị xử phạt được thực hiện như thế nào? 

Trả lời:

Đối với việc xử phạt trường hợp này, cần xác định các nội dung sau:

1. Xác định hành vi vi phạm

Trường hợp vi phạm của công ty A bao gồm hai hành vi vi phạm là:

Hành vi thứ nhất: bán hàng giả mạo nhãn hiệu theo quy định tại Khoản 9 Điều 12 Nghị định 99/2013/NĐ-CP ngày 29/8/2013 của Chính phủ, quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp: “9. Phạt tiền từ 180.000.000 đồng đến 250.000.000 đồng đối với một trong các hành vi bán; chào hàng; vận chuyển, tàng trữ; trưng bày để bán hàng hóa giả mạo nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý trong trường hợp giá trị hàng hóa vi phạm trên 300.000.000 đồng.”

Hành vi thứ hai: Nhập khẩu hàng hóa mang nhãn hiệu, chỉ dẫn địa lý giả mạo, khoản 10 Điều 12 Nghị định 99/2013/NĐ-CP ngày 29/8/2013 của Chính phủ,quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp: “10. Phạt tiền bằng 1,2 lần mức tiền phạt quy định từ Khoản 1 đến Khoản 9 Điều này nhưng không vượt quá 250.000.000 đồng

2. Xác định mức phạt:

Tại Điều 2 Nghị định 99/2013/NĐ-CP ngày 29/8/2013 của Chính phủ, quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp : “Mức phạt tiền đối với các hành vi quy định tại Chương II của Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Mức phạt tiền tối đa đối với cá nhân là 250.000.000 đồng. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức gấp 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân. Mức phạt tiền tối đa đối với tổ chức là 500.000.000 đồng”

Theo quy định của Điều 23 Luật xử  lý vi phạm hành chính “Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt”.

Áp dụng những quy định trên, xác định hành vi vi phạm thứ nhất của công ty bị áp dụng mức phạt là 430.000.000 đồng, và hành vi vi phạm thứ hai bị áp dụng mức phạt 500.000.000 đồng (1,2 lần mức phạt quy định tại khoản 9 thì mức phạt là 516.000.000 đồng, nhưng không áp dụng xử phạt  quá 500.000.000 đối với đối tượng vi phạm là tổ chức).

 Tổng hợp mức phạt áp dụng là 930.000.000 đồng.

Tú Vy

Tác giả bài viết: Tú Vy

Nguồn tin: pbgdpl.hanoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Đăng kí tư vấn