Phạt đến 300.000 đồng nếu cá nhân không đeo khẩu trang nơi công cộng

Thứ bảy - 09/05/2020 05:17
Hiện nay để phòng chống dịch bệnh Covid -19, Ngày 14/3/2020, Thủ tường Chính phủ đã ban hành Thông báo 98/TB-VPCP Theo đó, từ ngày 16 tháng 3 năm 2020, thực hiện nghiêm việc đeo khẩu trang tại các nơi công cộng có tập trung đông người

Hiện nay để phòng chống dịch bệnh Covid -19, Ngày 14/3/2020, Thủ tường Chính phủ đã ban hành Thông báo 98/TB-VPCP Theo đó, từ ngày 16 tháng 3 năm 2020, thực hiện nghiêm việc đeo khẩu trang tại các nơi công cộng có tập trung đông người

Xin Anh/chị cho hỏi người không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đeo khẩu nơi công cộng bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Trả lời:  

Theo quy định tại khoản 1 Điều 51 Luật Phòng chống bệnh truyền nhiễm quy định các biện pháp bảo vệ cá nhân như sau:

1. Người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch phải thực hiện một hoặc một số biện pháp bảo vệ cá nhân sau đây:

a) Trang bị bảo vệ cá nhân;

b) Sử dụng thuốc phòng bệnh;

c) Sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế để phòng bệnh;

d) Sử dụng hoá chất diệt khuẩn, hoá chất phòng trung gian truyền bệnh.

Như vậy, những người tham gia phòng chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch phải thực hiện biện pháp cá nhân gồm: Trang bị bảo vệ cá nhân, sử dụng thuốc phòng bệnh, sử dụng vắc xin, sinh phẩm y tế để phòng bệnh; sử dụng hoá chất diệt khuẩn, hoá chất phòng trung gian truyền bệnh. Hiện nay tình hình dịch bệnh Covid -19 tiếp tục có diễn biến phức tạp, đã có hiện tượng lây nhiễm đối với cán bộ y tế, xuất hiện lây nhiễm trong cộng đồng, nhất là một số thành phố lớn nên người dân có nguy cơ mắc bệnh dịch là rất cao, để đảm bảo kiềm chế, kiểm soát sự lây lan, chủ động ngăn chặn, ứng phó dịch bệnh, bảo vệ tốt nhất sức khỏe, tính mạng của nhân dân, Thủ tướng Chính phủ chỉ đạo từ ngày 16 tháng 3 năm 2020, thực hiện nghiêm việc đeo khẩu trang tại các nơi công cộng có tập trung đông người. Nếu người nào không tự trang bị bảo vệ cá nhân bằng cách đeo khẩu trang nơi công cộng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế như sau:

Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;

b) Không thống báo Ủy ban nhân dân và cơ quan y tế dự phòng trên địa bàn về các trường hợp mắc bệnh dịch theo quy định của pháp luật.

Như vậy, hiện nay người nào không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân bằng cách đeo khẩu trang nơi công cộng để phòng, chống dịch bệnh Covid -19 sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính bằng hình thức cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng (mức trung bình khung phạt tiền là 200.000 đồng nếu không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ). Mức phạt này áp dụng đối với cá nhân có hành vi vi phạm.

Tác giả bài viết: Khánh Linh

Nguồn tin: pbgdpl.hanoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Đăng kí tư vấn