Xử phạt đối với cửa hàng không đóng cửa theo yêu cầu phòng dịch Covid-19

Thứ bảy - 09/05/2020 05:27
Hiện nay có một số tỉnh, thành phố quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch để phòng chống dịch Covid -19
Kinh nghiem mo cua hang kim khi tong hop thanh cong 11
Kinh nghiem mo cua hang kim khi tong hop thanh cong 11

Hiện nay có một số tỉnh, thành phố quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch để phòng chống dịch Covid -19

Xin Anh/chị cho biết nếu các cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ quan nhà nước bị xử phạt vi phạm hành chính như thế nào?

Trả lời:

Khoản 13 Điều 2 Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm quy định “Dịch là sự xuất hiện bệnh truyền nhiễm với số người mắc bệnh vượt quá số người mắc bệnh dự tính bình thường trong một khoảng thời gian xác định ở một khu vực nhất định”. Các biện pháp chống dịch trong thời gian có dịch được quy định tại Khoản 1 Điều 52  của Luật như sau:

1. Trong trường hợp cần thiết, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có thể áp dụng các biện pháp chống dịch sau đây:

a) Tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch;

b) Cấm kinh doanh, sử dụng loại thực phẩm được cơ quan y tế có thẩm quyền xác định là trung gian truyền bệnh dịch;

c) Hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ các hoạt động, dịch vụ tại nơi công cộng tại vùng có dịch.

Khi có số người mắc bệnh vượt quá số người mắc bệnh dự tính bình thường trong một khoảng thời gian xác định ở một khu vực nhất định thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền có thể áp dụng các biện pháp chống dịch sau đây: tạm đình chỉ hoạt động; cấm kinh doanh, sử dụng một số loại thực phẩm được xác định là trung gian truyền bệnh dịch; hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ các hoạt động, dịch vụ tại nơi công cộng tại vùng có dịch.

Điều kiện để quyết định việc áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng trong vùng đang có dịch thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định 101/2010NĐ-CP hướng dẫn Luật phòng, chống bệnh truyền nhiễm về áp dụng biện pháp, cưỡng chế cách ly y tế và chống dịch đặc thù trong thời gian có dịch như sau:

1. Điều kiện để quyết định việc áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng trong vùng đang có dịch:

a) Dịch đang lưu hành là dịch bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A hoặc thuộc nhóm B nhưng có khả năng lây truyền ở mức độ cao theo quy mô và tính chất của từng loại bệnh truyền nhiễm;

b) Được cơ quan y tế có thẩm quyền xác định đường lây truyền của dịch là qua ăn, uống hoặc có nguy cơ trở thành trung gian truyền bệnh ở mức độ cao theo quy mô và tính chất của từng loại bệnh truyền nhiễm.

Theo quy định trên, việc cơ quan nhà nước tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch là một trong những biện pháp phòng, chống dịch. Điều kiện để quyết định việc áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ các hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng, gồm: Dịch đang lưu hành thuộc nhóm A hoặc thuộc nhóm B nhưng có khả năng lây truyền ở mức độ cao; được xác định đường lây truyền của dịch là là qua ăn, uống hoặc có nguy cơ trở thành trung gian truyền bệnh ở mức độ cao. Ngày 29/1/2020 vừa qua, Bộ Y tế ban hành Quyết định số 219/QĐ-BYT bổ sung bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của vi rút Corona(nCov) hay còn gọi là Covid-19 vào danh mục bệnh truyền nhiễm nhóm A theo quy định tại Luật Phòng, chống truyền nhiễm năm 2007. Như vậy, trường hợp cơ sở kinh doanh không thực hiện quyết định của cơ quan nhà nước sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 4 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013 quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế như sau:

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

 a) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động của cơ sở dịch vụ ăn uống công cộng có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch; 

 b) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp cấm kinh doanh, sử dụng loại thực phẩm là trung gian truyền bệnh; 

 c) Không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp hạn chế tập trung đông người hoặc tạm đình chỉ hoạt động kinh doanh, dịch vụ tại nơi công cộng.

Như vậy, nếu cơ sở kinh doanh ăn uống không thực hiện quyết định áp dụng biện pháp tạm đình chỉ hoạt động mà có nguy cơ làm lây truyền bệnh dịch tại vùng có dịch sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng (mức trung bình khung hình phạt là 7.500.000 đồng nếu không có tình tiết tăng nặng, giảm nhẹ). Mức phạt tiền trên áp dụng đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Tác giả bài viết: Thủy Bích

Nguồn tin: pbgdpl.hanoi.gov.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Đăng kí tư vấn